Home Makini Newz Mzozo waTigray: Kwanini kuna hofu ya kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe...

Mzozo waTigray: Kwanini kuna hofu ya kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe Ethiopia

People queing to vote

Maelezo ya picha,Uchaguzi uliyoandaliwa katika jimbo la Tigray mwezi Septemba umechangia mzozo unaoendelea

Serikali ya majimbo ya Ethiopia imeapa kuendelea na mashambulio ya kijeshi katika eneo la kaskazini la jimbo la Tigray licha ya wito wa jamii ya kimataifa kusitisha mashambulizi hayo.

Mzozo kati ya wapiganaji wa kundi la TPLF ambalo liliwahi kuwa mwanachama wa muungano wa chama tawala ndani ya serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed umekuwa ukiendelea kwa miezi kadhaa , na ulijitokeza baada ya uchaguzi wa kijimbo uliofanyika dhidi ya serikali ya kijimbo.

Waziri mkuu Abiy aliagiza jeshi kushambulia eneo la Tigray , baada ya kusema kwamba shambulizi dhidi ya kambi moja ya kijeshi lilisababisha vifo vingi, wengi kujeruhiwa na mali kuharibiwa.

Alikiliamu chama tawala cha eneo hilo.

Ni nini kilichosababisha hali hiyo ya wasiwasi?

Katika uchaguzi uliofanyika mwezi Septemba katika jimbo la Tigray , ambapo serikali ya jimbo hilo umeuahirisha kote nchini humo kutokana na kusambaa kwa virusi vya corona lakini hali ya wasiwasi imeendelea kwa muda mrefu.

Chama cha TPLF ambacho kimetawala Ethiopia kwa miongo kadhaa kimekuwa kikikosana na serikali ya bwana Abiy tangu alipochukua madaraka 2018.

Akichaguliwa kama kiongozi mwenye kuleta mabadiliko, waziri mkuu huyo aliwashutumu maafisa wa serikali zilizopita kwa ufisadi na ukiukaji wa haki za binadamu na kuwandoa maafisa wakuu wa chama cha TPLF kutoka katika serikali kuu.

Hii inashirikisha aliyekuwa jasusi mkuu Serikali ya Ethiopia imeapa kuendelea na oparesheni ya kijeshi katika jimbo la kaskazini la Tigray licha ya wito wa kimataifa la kutaka mamlaka nchini humo kusitisha oparesheni hilo.

Mzozo kati ya chama cha Tigray People’s Liberation Front (TPLF),ambacho wakati mmoja kilikuwa mwanachama mkuu wa muungano tawala wa Ethiopia, na serikali ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed umekuwa ukitokota kwa miezi kadhaa na ulikuja kujitokeza wazi baada ya jimbo hilo kukaidi amri ya serikali kuu na Tume ya uchaguzi na kufanya uchaguzi.

Waziri mkuu Abiy alitoa amri kwa jeshi kushambulia Tigray, baada ya kusema kuwa shambulio hilo linabidi lifanyike kwa kuwa walisababisha vifo vya watu wengi, wengine kujeruhiwa na uharibifu mkubwa wa Mali.

Alikilaumu chama tawala cha eneo hilo, the Tigray People’s Liberation Front (TPLF).

Ni nini kilichosababisha mvutano?

Uchaguzi wa Septemba huko Tigray, ambao serikali ya shirikisho ilikuwa imeahirisha nchi nzima kwa sababu ya janga la corona, inachukuliwa kuwa ndio sababu ya kuzorota kwa uhusiano wao kwa haraka hivi karibuni.

Lakini mvutano umekuepo kwa muda mrefu.

TPLF, ambacho kilikuwa chama kikuu cha kisiasa nchini Ethiopia kwa miongo kadhaa, kimekuwa kikilumbana na serikali ya Bwana Abiy tangu muda mfupi baada ya kuingia madarakani mnamo 2018.

Alichaguliwa kama “kiongozi wa mageuzi”, waziri mkuu aliwashutumu maafisa katika serikali zilizopita za ufisadi na ukiukwaji wa haki za binadamu, na kuondoa takwimu muhimu za TPLF kutoka serikali kuu.

Hii ni pamoja na mkuu wa zamani wa ujasusi na afisa mwandamizi wa TPLF, Getachew Asefa, ambaye alikwepa kukamatwa na kukimbilia Tigray, ambapo bado ni mkimbizi.

Uamuzi wa Bwana Abiy mwaka jana wa kujumuisha vyama vyenye misingi ya kikabila ambavyo viliunda umoja wa EPRDF unaosimamia na kuanzisha Chama cha Mafanikio (PP) kiliongeza mivutano. TPLF ilipinga uamuzi huo, ikisema itagawanya nchi, na ilikataa kujiunga na PP.

A resident of Mekelle region rides a horse painted in the colours of the Tigray regional flag as they attend celebrations marking the 45th anniversary of the launching of the "Armed Struggle of the Peoples of Tigray", on February 19, 2020, in Mekelle

Mapema mwaka huu, mpasuko huo uliongezeka zaidi baada ya serikali ya shirikisho kuhairisha uchaguzi wa kitaifa.

Uamuzi wa Tigray wa kupiga kura yake mnamo Septemba ilikuwa kitendo kisichojulikana cha uasi dhidi ya serikali ya shirikisho. Bunge la shirikisho lilitaja mchakato huo kuwa “haramu”.

Tangu wakati huo, serikali zote mbili zimetambuliwa kama “haramu na kinyume cha katiba”.

TPLF hapo awali ilikuwa imetoa vitisho vilivyofichwa vya kujitenga, ikinukuu kifungu katika katiba ya shirikisho ambayo inaruhusu “haki isiyo na masharti ya kujitawala, pamoja na haki ya kujitenga”.

“Hatutawahi kurudi nyuma kwa mtu yeyote ambaye ana nia ya kukandamiza haki yetu iliyoshindwa kwa bidii ya kujitawala na kujitawala,” kiongozi wa mkoa huo, Debretsion Gebremichael alisema mnamo Agosti.

Mapema mwezi wa Oktoba, serikali ya shirikisho iliamua kukata uhusiano na mkoa wa Tigray na bunge la juu likapiga kura kusitisha msaada wa bajeti kwa Tigray.

Kwa nini TPLF ilikuwa muhimu sana?

Mengistu Haile Marian with Fidel Castro
Maelezo ya picha,TPLF mwaka 1991 ilimuondoa Mengistu Haile Mariam na Fidel Castro

Tangu kupinduliwa kwa kiongozi wa Marxist Mengistu Haile Mariam mnamo 1991 na hadi 2018, TPLF ilikuwa mshirika mkuu katika umoja wa uongozi, na vile vile kuendesha Tigray yenyewe.

TPLF ilikuwa na jukumu muhimu katika kifo cha Mengistu na iliendelea kutawala sio tu siasa za nchi lakini uchumi pia.

Kutokubaliana kwake na Bwana Abiy inawakilisha kuvunjika kwa kina katika kiini cha nguvu nchini.

Wengi wa viongozi wa mkoa wa Tigray, pamoja na Bwana Debretsion, walikuwa wamehudumu katika serikali kuu kwa muda mrefu.

Bwana Debretsion, ambaye ni mpiganaji mkongwe, wakati mmoja alikuwa naibu waziri mkuu. Wenzake na washauri pia walishikilia nyadhifa kuu nchini hadi Bwana Abiy aingie madarakani.

Je! TPLF inataka nini?

Utawala wa Tigray unaona mageuzi ya Bwana Abiy kama jaribio la kujenga mfumo wa umoja wa serikali kuharibu mpangilio wa sasa wa shirikisho.

Pia inachukia kile inachokiita urafiki wa waziri mkuu “isiyo na kanuni” na Rais wa Eritrea Isaias Afwerki.

Bwana Abiy alishinda Tuzo ya Amani ya Nobel mnamo 2019 kwa juhudi zake za kuleta amani na adui wa muda mrefu Eritrea.

Lakini TPLF inahisi kwamba masilahi ya Tigray yamepuuzwa na inataka kusema zaidi juu ya uhusiano wa baadaye na jirani wa Ethiopia.

Kwa upande wake, waziri mkuu anaamini maafisa wa TPLF wanadhoofisha mamlaka yake.

Je! Eritrea inahusika katika mzozo wa Tigray?

Kuna mzozo wa muda mrefu kati ya TPLF na serikali huko Eritrea, kuhusiana na mpka wa eneo la Tigray.

Vita vya Ethiopia-Eritrea vya 1998-2000 vilianza juu ya mzozo juu ya eneo kando ya mpaka huo, haswa eneo karibu na mji wa Badme.

Hadhi ya Badme bado haijatatuliwa lakini Eritrea inataka Ethiopia kutii amri ya tume ya mpaka inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kuukabidhi mji huo.

Lakini hii haiwezi kupatikana bila ushirikiano wa serikali huko Tigray, kwani inasimamia eneo hilo.

Akizungumzia juu ya shambulio la kituo cha jeshi la shirikisho, ofisi ya Bw Abiy imeishtumu TPLF kwa kuvalisha askari wake sare zinazofanana na za jeshi la nchi jirani ya Eritrea “kuishtumu serikali ya Eritrea kwa madai ya uongo ya uchokozi dhidi ya watu wa Tigray”.

Ingawa madai haya hayajathibitishwa kwa kujitegemea, yatasababisha wasiwasi juu ya jinsi Eritrea itakavyoshughulikia mgogoro wa Tigray, na ikiwa itaingia katika masuala ya ndani ya jirani yake.

Prime Minister Abiy and President Isaias
Maelezo ya picha,Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy wakikubaliana na rais wa Eritrea Isaias Afwerki mwaka 2018

Kuna uwezekano gani wa vita kamili?

Kiongozi wa mkoa wa Tigray amesema wako tayari kupigania kutetea eneo hilo, ambalo litakuwa “mahali pa kuzika watendaji”, akiwataka Watigray kuelewa hali hiyo na kufanya maandalizi yote muhimu.

“Tumeandaa jeshi letu, wanamgambo wetu na kikosi chetu maalum. Maandalizi yetu yanalenga kuzuia vita, lakini ikiwa tunataka kupigana, tuko tayari kushinda,” Bwana Debretsion alisema.

Katika kuhalalisha mapigano ya kijeshi, ofisi ya Bwana Abiy imeishutumu TPLF kwa “kuendelea na uchochezi na vurugu” na kusema “walikuwa wamevuka mpaka”.

Kuna hatari na kiwango hiki cha usemi kwamba mzozo wa Tigray, ikiwa haujasuluhishwa kwa amani, unaweza kulipuka kuwa jambo kubwa zaidi, ambalo linaweza kuzidisha mivutano katika nchi nzima.

(Visited 3 times, 1 visits today)

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here